Get the Flash Player to see this rotator.

PostHeaderIcon Văn phòng Luật sư Chợ Lớn tuyển dụng Cử nhân Luật

Số lượng: 01 người

Mô tả Công việc:

Hoạt động trong lĩnh vực pháp luật

Yêu cầu:

- Tốt nghiệp Đại học chính quy chuyên ngành Luật học (ưu tiên sinh viên tốt nghiệp trường Đại học Luật Tp. Hồ Chí Minh) và đã hoặc đang học Lớp nghiệp vụ đào tạo nghề Luật sư.

- Thành thạo Tin học; tiếng Anh: từ trình độ C trở lên.

- Có kiến thức nền tảng về ngành Luật học.

- Ưu tiên các ứng viên nam đã có ít nhất 1 năm kinh nghiệm làm trong lĩnh vực pháp luật.

- Có kiến thức cơ bản về lĩnh vực doanh nghiệp.

Các yêu cầu khác: Có sức khỏe tốt, có ý thức tổ chức kỷ luật, có tinh thần trách nhiệm cao.

Đối tượng tham gia dự tuyển : Nam dưới 30 tuổi.

Thời gian làm việc:

Giờ hành chính

Hồ sơ tuyển dụng bao gồm:

- Đơn xin việc (viết tay).

- Giấy khám sức khỏe.

- Bản sao giấy khai sinh.

- Lý lịch cá nhân có kèm ảnh và xác nhận của chính quyền địa phương.

- Bằng tốt nghiệp đại học (kèm bảng điểm)

- Chứng chỉ tiếng Anh, tin học.

Thời gian nộp Hồ sơ:

Từ 01 tháng 11 đến 15 tháng 11 năm 2016.

Liên hệ:

Văn phòng Luật sư Chợ Lớn: 35 Trần Thiện Chánh, Phường 15, Quận 10, Tp. Hồ Chí Minh

Điện thoại: 08 39798335 hoặc 0903757924 (gặp Luật sư Hòa).


 

PostHeaderIcon Chế độ thai sản đối với nam quy định như thế nào?

Kể từ ngày 1/1/2016, khi Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 (Khoản 2, Điều 34) có hiệu lực quy định: Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, cụ thể như sau:

-        Lao động nam được nghỉ 05 ngày làm việc trong trường hợp người vợ sinh thường;

-        Lao động nam được nghỉ 07 ngày làm việc trong trường hợp người vợ sinh phẫu thuật hoặc vợ sinh con dưới 32 tuần tuổi;

-        Lao động nam được nghỉ 10 ngày làm việc trong trường hợp người vợ sinh đôi, vợ sinh con 3 trở lên cứ thêm mỗi con thì người lao động nam nghỉ thêm 3 ngày làm việc;

-        Lao động nam được nghỉ 14 ngày làm việc trong trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Ngoài ra, trong trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con theo quy định tại Điều 38, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.


 

PostHeaderIcon Có nên mở rộng thẩm quyền xét xử của Tòa?

Luật sư _ Thạc sĩ: Phùng Thị Hoà (Trưởng Văn phòng Luật sư Chợ Lớn) 

Một trong những vấn đề hiện đang có những ý kiến trái chiều trong quá trình lấy ý kiến sửa đổi, bổ sung Bộ luật tố tụng Hình sự để trình Quốc hội thông qua trong kỳ họp tới, đó là nên hay không nên mở rộng thẩm quyền xét xử của Tòa án?

Luồng quan điểm thứ nhất; cho rằng: Nên mở rộng thẩm quyền xét xử của Tòa án trong Bộ luật tố tụng hình sự. Có nghĩa là, trong quá trình xét xử, Tòa án không chỉ có quyền xét xử và tuyên án với tội danh như trong cáo trạng đã nêu hoặc với một tội danh nhẹ hơn tội danh mà Viện kiểm sát đã truy tố, mà còn được xét xử và tuyên án theo một tội danh khác với khung hình phạt nặng hơn quan điểm truy tố của Viện kiểm sát trong cáo trạng. Vì chỉ có như vậy thì mới bảo đảm nguyên tắc “ Độc lập xét xử” của Thẩm phán và Hội đồng xét xử cũng như đáp ứng được nguyên tắc tranh tụng tại phiên tòa. Hơn nữa, mới không bỏ lọt người, lọt tội.

Đọc thêm...

 

PostHeaderIcon Cho tôi hỏi về việc ly hôn ?

Bạn Lê Đình (Hà Nội) Hỏi:

 Vợ chồng tôi kết hôn năm 2013, trong quá trình chung sống không có con chung. Tài sản chung hiện có : 01 căn nhà đứng tên 2 vợ chồng và 01 miếng đất đứng tên vợ tôi. Nay tôi muốn làm đơn xin ly hôn với vợ tôi. Nếu vợ tôi cũng đồng ý ly hôn thì trình tự thủ tục ly hôn như thế nào? Miếng đất do vợ tôi đứng tên tôi có được chia không? Nếu 2 vợ chồng không thỏa thuận được về tài sản mà yêu cầu Tòa án chia thì chúng tôi có phải đóng khoản tiền gì cho Tòa án không? Mức đóng như thế nào? Xin Luật sư cho biết.

Vấn đề của Bạn được Luật sư - Thạc sĩ Phùng Thị Hoà (Trưởng Văn phòng Luật sư Chợ Lớn) trả lời như sau:

Đọc thêm...

 

PostHeaderIcon Một vài quan điểm về vụ việc "Gạt tay, trúng má"

Thạc sĩ - Luật sư: PHÙNG THỊ HÒA (Trưởng văn phòng Luật sư Chợ Lớn)

Trong mấy ngày gần đây, dư luận xã hội cùng phương tiện thông tin đại chúng liên tục đăng tải các vụ việc liên quan đến các chiến sĩ và sỹ quan lực lượng công an nhân dân có những hành xử, lời nói phản cảm, xúc phạm người dân. Thậm chí có những trường hợp còn có hành vi xâm phạm đến thân thể, sức khỏe của người dân, phóng viên một cách thô bạo, mang tinh chất vi phạm pháp luật. Nổi lên và trở thành tiêu điểm chịu sự lên án, phê phân của nhân dân và Báo giới đó là vụ Cảnh sát hình sự huyện Đông Anh Ngô Quang Hưng có hành vi tấn công Phóng viên Quang Thế bằng những cú “ra đòn” rất “nghiệp vụ”.

Đọc thêm...

 

PostHeaderIcon Hợp đồng lao động có thời hạn 1 tháng trở lên phải đóng bảo hiểm xã hội?

Tôi tên là Trần Thị Bình, hiện đang là nhân sự phụ trách mảng lao động cho một doanh nghiệp tại Tp. Hồ Chí Minh. Vừa qua tôi có đọc các thông tin báo chí thì được biết có quy định mới là doanh nghiệp phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động Việt Nam có hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng trở lên. Tôi đang băn khoăn không biết là điều này có đúng không? Nếu có được áp dụng từ khi nào? Xin cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, với nội dung câu hỏi bạn đặt ra chúng tôi trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm a, điểm b, khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì người lao động là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động từ đủ 1 tháng trở lên thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm bắt buộc (trừ trường hợp người lao động đang hưởng lương hưu hoặc đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại cơ quan, doanh nghiệp khác).

Đọc thêm...

 

PostHeaderIcon Không trợ cấp nuôi con sau khi ly hôn, xử lý thế nào ?

Bạn Minh Nguyệt (Cà Mau) hỏi: 

Tôi và chồng tôi đã ly hôn, chúng tôi có một con chung. Theo bản án đã tuyên, tôi được quyền trực tiếp nuôi dưỡng con chung, cha của bé có nghĩa vụ cấp dưỡng 01 triệu đồng/ tháng. Tuy nhiên, đã 06 tháng trôi qua kể từ ngày hai bên ly hôn theo quyết định của Tòa án nhưng chưa một lần anh ấy đến thăm và thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con. Vậy, tôi phải làm thế nào để đảm bảo quyền và lợi ích của tôi và của con tôi? Nếu anh ấy vẫn cứ thiếu trách nhiệm với con chung mà tôi muốn thay đổi họ tên con tôi, không thừa nhận anh ấy là cha của bé nữa, có được không, thưa Luật sư?

Vấn đề của Bạn được Luật sư - Thạc sĩ Phùng Thị Hoà (Trưởng Văn phòng Luật sư Chợ Lớn) trả lời như sau:

Đọc thêm...

 

PostHeaderIcon Con ngoài giá thú có được hưởng di sản thừa kế ?

Bạn. Nguyễn Văn Hải (Tiền Giang) Hỏi:

Tôi đã có vợ con, nhưng trong mấy năm gần đây cuộc sống của 2 vợ chồng tôi không hạnh phúc, nên tôi đã có tinh cảm với một người con gái khác và chúng tôi đã có 01 con chung. Vậy nếu sau này tôi muốn viết di chúc để lại một phần tài sản của tôi cho người con ngoài giá thú này có được không? Nếu tôi chưa kịp lập di chúc mà chẳng may tôi chết thì người con này của tôi có được hưởng di sản thừa kế của tôi giống như các con trong giá thú của tôi không? Xin Luật sư vui lòng cho biết.

Vấn đề của Bạn được Thạc sĩ  _ Luật sư Phùng Thị Hoà (Trưởng văn phòng Luật sư Chợ Lớn) trả lời:

Đọc thêm...

 
TƯ VẤN TRỰC TUYẾN
BẤM SỐ TỔNG ĐÀI: 1088
Tel 1: BẤM SỐ 0 (GẶP ĐIỆN THOẠI VIÊN)
Tel 2: YÊU CẦU CHUYỂN MÁY GẶP VPLS CHỢ LỚN
Fax: 08 39 79 8334

Tư vấn: Dân sự-Lao động-Tiền lương-Thi hành án

Tư vấn: Hợp đồng-Hôn nhân-Dân sự-Đăng ký kết hôn-Thủ tục nhận cha mẹ con

Tư vấn: Đầu tư-ĐKKD-Doanh nghiep.

Tư vấn: Hình sự-Đất đai-Bảo hiểm-Thừa kế-Thủ tục HC

Tư vấn: Lao động-Dân sự-Đầu tư-Hôn nhân và gia đình

Tưvấn: Thừa kế-Hình sự-Tài sản-Lao động
 
HÌNH ẢNH VĂN PHÒNG














 
LIÊN KẾT HỮU ÍCH
THỐNG KÊ TRUY CẬP
mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterHôm nay207
mod_vvisit_counterHôm qua342
mod_vvisit_counterTuần này3026
mod_vvisit_counterTháng này4101
mod_vvisit_counterTất cả456441